[ GIẢI ĐÁP ] Lắp đặt thang máy có cần xin cấp phép không?

[ GIẢI ĐÁP ] Lắp đặt thang máy có cần xin cấp phép không?
28/01/2024 09:57 PM 56 Lượt xem

Lắp đặt thang máy có cần xin cấp phép không là một trong những vấn đề thu hút sự quan tâm của nhiều người hiện nay. Bởi với sự cải tiến trong thiết kế, cung cấp tiện ích cho người sử dụng, nhu cầu lắp đặt thang máy hiện nay với nhiều gia đình được xem là điều tất yếu. Và để giúp bạn giải đáp liệu có cần xin phép trước khi lắp đặt thang máy không, cùng Thang máy Fuji Nhật Bản đến với bài viết sau đây.

Lắp đặt thang máy có cần xin cấp phép?

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, lắp đặt thang máy là một hạng mục kỹ thuật cần phải có giấy phép trước khi thi công. Thang máy là thiết bị điện, cơ khí được xếp vào nhóm thiết bị đặc biệt, có ảnh hưởng trực tiếp đến an toàn tính mạng của con người. Do đó, việc xin cấp phép lắp đặt thang máy là quy định bắt buộc nhằm đảm bảo an toàn cho người sử dụng và an ninh trật tự của khu vực.

Cụ thể, theo Điều 15, Thông tư số 25/2016/TT-BCT quy định về quản lý an toàn kỹ thuật đối với thang máy, các đối tượng sau phải có giấy phép lắp đặt thang máy:

  • Chủ đầu tư hoặc người đại diện theo pháp luật của chủ đầu tư đối với thang máy lắp đặt trong công trình xây dựng.
  • Chủ sở hữu đối với thang máy lắp đặt trong nhà riêng, nhà chung cư, công trình khác.

Hướng dẫn thủ tục xin cấp phép lắp đặt thang máy

Sau khi đã biết được liệu lắp đặt thang máy có cần cấp phép không, Fuji Lift Việt Nam sẽ hướng dẫn quý khách cách làm thủ tục xin cấp phép một cách đơn giản.

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép lắp đặt thang máy (theo mẫu)

Mẫu đơn xin cấp phép lắp đặt thang máy  

  • Bản vẽ thiết kế thang máy (theo quy định của Bộ Xây dựng)

Bản vẽ thể hiện mặt cắt dọc - cắt ngang hố thang máy gia đình

Mặt cắt ngang và mặt cắt dọc hố pit thang máy 

Bản vẽ móng thang máy chi tiết quý gia chủ có thể tham khảo


 Bản vẽ mặt cắt dọc phòng máy 


 Bản vẽ mặt cắt ngang và bản vẽ cắt dọc phòng máy 


Bản vẽ cửa thang máy với 2 vị trí lắp đặt khác nhau 

  • Giấy tờ chứng minh nguồn gốc, xuất xứ của thang máy (giấy chứng nhận chất lượng, giấy chứng nhận hợp quy, giấy chứng nhận nhập khẩu,...).
  • Giấy tờ chứng minh năng lực của đơn vị lắp đặt thang máy (giấy phép hoạt động, chứng chỉ hành nghề,...).


Bước 2: Nộp hồ sơ

Hồ sơ xin cấp phép lắp đặt thang máy được nộp tại cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng cấp tỉnh hoặc cấp huyện.

Bước 3: Giải quyết hồ sơ

Thời hạn giải quyết hồ sơ xin cấp phép lắp đặt thang máy là 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Trong trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, cơ quan cấp phép có trách nhiệm thông báo cho chủ đầu tư bổ sung hồ sơ trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận hồ sơ.

Bước 4: Nhận kết quả

Nếu hồ sơ hợp lệ, cơ quan cấp phép sẽ cấp giấy phép lắp đặt thang máy cho chủ đầu tư. Giấy phép lắp đặt thang máy có thời hạn 12 tháng kể từ ngày cấp.

Lưu ý

  • Hồ sơ xin cấp phép lắp đặt thang máy cần được lập thành 02 bộ, có dấu giáp lai của chủ đầu tư.
  • Giấy tờ chứng minh nguồn gốc, xuất xứ của thang máy phải được cấp bởi các cơ quan có thẩm quyền.
  • Giấy tờ chứng minh năng lực của đơn vị lắp đặt thang máy phải được cấp bởi cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng.

Sau khi đã được cấp phép lắp đặt liệu có cần kiểm định thang máy không?

Chúng ta cần nên phân biệt rằng, xin cấp phép lắp đặt và kiểm định thang máy là hai phần việc hoàn toàn khác nhau, cũng có giá trị và ý nghĩa riêng biệt.

Trong đó việc cấp phép giúp cho quá trình lắp đặt được diễn ra dễ dàng và nhanh chóng hoàn thiện mọi quy trình sản phẩm. Còn kiểm định thang máy là nhằm đảm bảo thang máy đáp ứng các yêu cầu về an toàn kỹ thuật, đảm bảo an toàn cho người sử dụng.

Theo Điều 16, Thông tư số 25/2016/TT-BCT quy định về quản lý an toàn kỹ thuật đối với thang máy, thang máy chỉ được đưa vào sử dụng sau khi được kiểm định an toàn kỹ thuật và đạt yêu cầu.

Cụ thể, thời hạn kiểm định thang máy lần đầu là 3 năm kể từ ngày nghiệm thu thang máy. Thời hạn kiểm định định kỳ là 3 năm/lần đối với thang máy có thời gian sử dụng dưới 10 năm, 2 năm/lần đối với thang máy có thời gian sử dụng từ 10 năm đến 20 năm và 1 năm/lần đối với thang máy có thời gian sử dụng trên 20 năm.

Thang máy phải được kiểm định bởi tổ chức kiểm định có đủ điều kiện hoạt động kiểm định kỹ thuật an toàn thang máy theo quy định. Chủ sở hữu thang máy có trách nhiệm tổ chức kiểm định thang máy theo quy định.

Trong trường hợp thang máy không được kiểm định an toàn kỹ thuật hoặc không đạt yêu cầu kiểm định thì không được phép đưa vào sử dụng.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY CỔ PHẦN FUJI LIFT VIỆT NAM

  • Trụ sở chính: Số 244 Trương Văn Bang, P.Thạnh Mỹ Lợi, TP.Thủ Đức, TP.Hồ Chí Minh
  • Điện thoại: 028 62743223
  • Hotline: 0988 110 774
  • Email: info@fujilift.com.vn

Trụ sở Hà Nội: 

CÔNG TY CỔ PHẦN FUJI LIFT HÀ NỘI

  • Địa chỉ: 112/28 đường Đại Linh, P.Trung Văn, Q.Nam Từ Liêm, TP.Hà Nội
  • Điện thoại: 0899 666 366

VĂN PHÒNG ĐẠI DIỆN TUY HOÀ - PHÚ YÊN

  • Địa chỉ: 157 Nguyễn Văn Linh, P. Phú Lâm, TP. Tuy Hoà, Phú Yên
  • Điện thoại: 0979 444 718